PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit Theo dự kiến của Microchip, vào khoảng năm 2011 dsPIC sẽ có doanh số lớn hơn PIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 15-07-2010, 09:28 AM   #1
AnhVu163
Đệ tử 1 túi

:
DsPic Quá Nóng!

Anh E nào có kinh nghiệm làm mạch với Dspic giúp mình với. Mình làm một board để tìm hiểu dspic. Trên mạch mình sử dụng 2 con( vì mình muốn tìm hiểu về việc truyền nhận giữa 2 vi điều khiển ) : 1 là dspic30f4011 và 2 là dspic 4013. Khi test đơn lẻ từng con ( khi đó chưa cắm cáp kết nối giữa 2 con ) thì thấy nhiệt độ của dspic30f4011 là bình thường còn dspic30f4013 lại rất nóng. Chạy còn lâu càng nóng, dù tầng số làm việc của 2 con là giống hệt nhau.
Anh Em nào biết giúp mình với, mình đã làm mọi cách mà không hạ được nhiệt độ dspic30f4013. Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của Anh Em!
AnhVu163 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-07-2010, 09:31 AM   #2
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi AnhVu163 View Post
Anh E nào có kinh nghiệm làm mạch với Dspic giúp mình với. Mình làm một board để tìm hiểu dspic. Trên mạch mình sử dụng 2 con( vì mình muốn tìm hiểu về việc truyền nhận giữa 2 vi điều khiển ) : 1 là dspic30f4011 và 2 là dspic 4013. Khi test đơn lẻ từng con ( khi đó chưa cắm cáp kết nối giữa 2 con ) thì thấy nhiệt độ của dspic30f4011 là bình thường còn dspic30f4013 lại rất nóng. Chạy còn lâu càng nóng, dù tầng số làm việc của 2 con là giống hệt nhau.
Anh Em nào biết giúp mình với, mình đã làm mọi cách mà không hạ được nhiệt độ dspic30f4013. Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của Anh Em!
Bạn nên post sơ đồ nguyên lý (để kiểm tra các bất thường về thiết kế phần cứng) và code (để đánh giá mức độ sử dụng ngoại vi). Nếu những phần này vẫn chưa giúp tìm ra nguyên nhân, bạn có thể phải post cả hình chụp (ở nhiều góc độ) của board mạch mà bạn đang dùng.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-07-2010, 02:16 PM   #3
AnhVu163
Đệ tử 1 túi

:
Mình xin cảm ơn sự giúp đỡ của thầy. Đây là lần đầu tiên Em làm mạch về dspic. Trước kia chỉ biết có 8051. Mạch này chỉ dùng để test nên chắc là không phải nóng do ngoại vi nên mong được Anh E giúp đỡ. Còn về code thì rất đơn giản, chỉ cho nhấp nháy led. Nên chắc không phải là do code, vì với code này nập cho dspic30f4011 thì không bị nóng mà. Nên mong sự giúp đỡ của thầy và A Em diễn đàn.

Chân thành cảm ơn thầy và Anh Em trong diễn đàn.
File Kèm Theo
File Type: pdf SCHEMATIC1 _ PAGE1.pdf (58.3 KB, 95 lần tải)
Old 15-07-2010, 03:10 PM   #4
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi AnhVu163 View Post
Mình xin cảm ơn sự giúp đỡ của thầy. Đây là lần đầu tiên Em làm mạch về dspic. Trước kia chỉ biết có 8051. Mạch này chỉ dùng để test nên chắc là không phải nóng do ngoại vi nên mong được Anh E giúp đỡ. Còn về code thì rất đơn giản, chỉ cho nhấp nháy led. Nên chắc không phải là do code, vì với code này nập cho dspic30f4011 thì không bị nóng mà. Nên mong sự giúp đỡ của thầy và A Em diễn đàn.

Chân thành cảm ơn thầy và Anh Em trong diễn đàn.
Vì chân RB1 của dsPIC nối thẳng xuống GND, nếu code thiết lập cấu hình không tốt sẽ có thể dẫn đến dòng điện lớn đi từ các chân VDD thông qua chân RB1 xuống GND, làm nóng chip. Do vậy, code đơn giản cũng nên được post.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-07-2010, 06:10 PM   #5
AnhVu163
Đệ tử 1 túi

:
E cảm ơn sự trả lời của thầy. Nhưng E vẫn không hiểu là tại sao E cũng làm như vậy với dspic30f4011 nhưng nó không bị nóng.
Hơn nữa mong thầy giúp em là e muốn thiết lập chân Vref- = 0 V. Thì phải nối như thế nào ? . E nối chân RB1 xuống mass để cho chân Vref- = 0v. Mong thầy chỉ giúp.
Sáng nay E đã thử nối đất chân RB1 thông qua 1 điện trở 10k. Nhưng dspic vẫn bị nóng lên. Mong thầy chỉ giúp.
Em chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của thầy.

thay đổi nội dung bởi: AnhVu163, 16-07-2010 lúc 08:36 AM.
Old 16-07-2010, 09:21 AM   #6
AnhVu163
Đệ tử 1 túi

:
Mong thầy Nam và Anh E diễn đàn giúp với. Mình làm mọi cách mà vẫn không tim ra nguyên nhân. Có khi nào do mach bi thiếu Mass hay là Vcc gì đó mà làm chíp bị nóng không ? . Bạn nào có kinh nghiệm làm mạch giúp đỡ với.
Old 16-07-2010, 01:54 PM   #7
bien_van_khat
...Damned...

bien_van_khat's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hồ Chí Minh
:
source code???

Xin đặt code trong thẻ [ code ] [ /code ]
bien_van_khat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2010, 11:00 PM   #8
quocviet233
Nhập môn đệ tử

:
Bạn kiểm tra phần cứng xem có chạm chập j ko? Ngoài ra bạn cũng nên post code lên cho anh em xem. Mà bạn định truyền cái gì giữa 2 chip này?
quocviet233 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-07-2010, 05:10 PM   #9
AnhVu163
Đệ tử 1 túi

:
Mình cảm ơn sự giúp đỡ của Anh E diễn đàn. Mình sẽ kiểm tra kĩ lại xem. Về code thì rất đơn giản vì mình chỉ để test mạch nên mình chỉ viết chương trình cho led nhấp nháy. Nên mình nghĩ không sai được. hơn nữa với code đó mình nạp vào dspic30f4011 không thấy nóng mà. Giữa 2 mạch là gần giống nhau. Hai mạch mình chạy độc lập tạm thời chưa cắm cáp để giao tiếp giữa 2 con.
Mình xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của Anh E diễn đàn.
Old 02-09-2010, 01:16 AM   #10
nbb3i
Đệ tử 2 túi

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
:
muốn giữ code làm của riêng thì cứ việc ngồi mà "mùa đông ko lạnh" bạn nhé!
Old 02-09-2010, 11:08 PM   #11
vanmanh1988
Đệ tử 1 túi

:
không biết bạn này làm việc kiểu gì nhỉ,ai lại đi thiết kế cái mạch như vầy chứ hả
vanmanh1988 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2010, 11:02 AM   #12
AnhVu163
Đệ tử 1 túi

:
Hihi.....Không phải mình muốn giữ code gì cả. VÌ code quá là đơn giản. Còn về mạch. vì đây là mạch đầu tiên mình làm. Mình cũng chưa bao giờ làm về Pic hay DsPic cả. kinh nghiệm làm mạch thì cũng chả có, nên chắc là tồi. Hihi......mình cảm ơn sự giúp đỡ của Anh E. Vì mình mới bắt đầu tìm hiểu.
Old 08-09-2010, 11:05 PM   #13
hopeman
Đệ tử 6 túi

hopeman's Avatar

:
để ý xem con dspic của bạn là dòng 30i hay 20i có thể bạn đang thiết lập nó chạy quá tốc độ của nó có thể đấy.
Old 12-10-2010, 05:52 PM   #14
tahi
Đệ tử 4 túi

:
nóng quá mức bình thường, đa số là do thiết kế phần cứng hoặc dùng quá nhiều ngoại vi,
hoặc có thể do hàn bị dây thiếc, mạch kiểu này, chắc chạy 2 lớp, có thể chân i/0 nào đó bị dính xuống đất, hoặc nguồn đất đi gần nhau quá ...hoặc có linh kiện nào đó bị sai footprint,
Vấn đề ở đây, nóng nhưng có chạy đuợc ko hay ko chạy được,
test từng con 1, xem có chạy được ko, xem ngoài vi điều khiển, còn có ic nào bị nóng nữa ko, phân khu ra, chắc chắn là sẽ tìm được lỗi...
tahi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời