PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 19-07-2006, 04:11 PM   #11
chuchinh
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi namqn
Em phải đặt trạng thái cho các chân là vào/ra số thông qua thanh ghi CMCON
Ổn rồi anh ạ, đèn đã sáng khi em ấn phím tương ứng.
Trích:
Nguyên văn bởi namqn
- Câu hỏi thứ hai của em không rõ lắm, thực sự không hiểu em định làm gì.
Trong phần code em gửi kèm trong mục 46 bài này có hằng địa chỉ d4, em đem so sánh với 1 và 2 nhưng không bằng (như anh đã chỉ ở trên là do em nạp giá trị vào địa chỉ d4 chứ bản thân d4 bằng 0x21), vậy em phải viết lệnh như thế nào thì so sánh giá trị tại d4 với 0x01? Ngoài ra câu này em không hiểu: "lệnh if ... else ... endif là lệnh hợp dịch có điều kiện, nó không dùng để thực hiện các lệnh chuyển điều khiển trong chương trình". Khi kiểm tra giá trị tại địa chỉ d4 mà bằng 1, em muốn thực hiện một số thao tác nào đó (sửa giá trị một biến nào đó chẳng hạn), còn nếu không bằng thì thực hiện các thao tác khác, điều này có được không a? Phần ngôn ngữ em có nhiều cái chưa hiểu, mong anh chỉ dùm.
Trích:
Nguyên văn bởi namqn
- Nếu em có datasheet của một LCD dùng chip tương thích HD44780 (của Hitachi), đọc phần hướng dẫn cách khởi tạo cho chế độ giao tiếp 4-bit
OK, màn hình của em đã hiển thị được dòng chữ "Cam on anh nhieu". He he, merci.
Em hỏi thêm tý: em muốn dùng ngắt bàn phím, nhưng không biết mắc thế nào. Hiện nay Port B đã dùng để cho LCD 4 bit (RB0-RB3 cho D4-D7, RB4 cho RS, RB6 cho R/W, RB7 cho E). Còn tại cổng A thì RA0-RA3 đang dùng cho đầu vào 4 phím, RA6, RA7 dùng cho CLK. Trong mạch 8051, để dùng ngắt bàn phím em thấy họ dùng con 148 và lấy đầu ra báo ngắt để đưa vào chân ngắt. Ở đây có làm tương tự được không anh?
chuchinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn