PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > PIC - Thiết kế và Ứng dụng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

PIC - Thiết kế và Ứng dụng Ý tưởng cho các sản phẩm sử dụng PIC/dsPIC và các sản phẩm của Microchip

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 23-02-2008, 04:21 PM   #1
JustLikeIT
Nhập môn đệ tử

:
Question Ai sieu moi hoc PIC thi hay vao day

Có lẽ em là người bé nhất trong diễn đàn này, em mới chỉ học lớp 10 nhưng lại rất muốn biết cách thiết kế mạch tự động, thế là em tìm ra diễn đàn này, mong các bậc tiền bối hết hết sức chỉ bảo!
Em đã xem nhiều bài viết của mọi người.Tuy nhiên, em chưa biết cách viết chương trình bằng
ngôn ngữ Assembly, em chỉ biết có mỗi Pascal thôi, ai có tài liệu gì thì chia sẻ cho em với, hoặc nếu đã học thì chỉ bảo cho em. Em xin cám ơn rất nhiều!
JustLikeIT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-02-2008, 07:20 PM   #2
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi JustLikeIT View Post
Có lẽ em là người bé nhất trong diễn đàn này, em mới chỉ học lớp 10 nhưng lại rất muốn biết cách thiết kế mạch tự động, thế là em tìm ra diễn đàn này, mong các bậc tiền bối hết hết sức chỉ bảo!
Em đã xem nhiều bài viết của mọi người.Tuy nhiên, em chưa biết cách viết chương trình bằng
ngôn ngữ Assembly, em chỉ biết có mỗi Pascal thôi, ai có tài liệu gì thì chia sẻ cho em với, hoặc nếu đã học thì chỉ bảo cho em. Em xin cám ơn rất nhiều!
Ham học hỏi là điều tốt, nhưng phải có nền tảng bạn ạ, nếu bạn chưa có đủ nền tảng thì sẽ rất khó cho bạn, và cho cả những thành viên muốn giúp đỡ bạn. Với nền tảng kiến thức hiện nay của bạn, bạn sẽ thường phải chấp nhận khá nhiều những thông tin, kiến thức cơ bản, để có thể hiểu được những vấn đề được giải thích ở đây.

Bạn nên bắt đầu với luồng sau:

http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=4

để xem thử bạn có thể nắm được đến đâu, rồi mới tìm cách bổ túc kiến thức nền tảng.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2008, 03:16 AM   #3
wwwaaa
Nhập môn đệ tử

:
Smile

Trích:
Nguyên văn bởi JustLikeIT View Post
"Dục tốc bất đạt" .Anh đi xem bảo vệ đồ án tốt nghiệp nhiều lần,thấy không ít sinh viên thiết kế mạch vi điều khiển rất hoành tráng;nhưng phần giao tiếp đưa ra mạch công suất tuy đon giản lại không nắm rõ,kết quả là bị giáo viên phản biện "vật" tơi tả. Nhiều bạn học của anh kiến thức linh kiện đt rất mơ hồ,điều chỉnh,phân cực mạch transistor chưa tới đâu cả;đến khi tiếp xúc với môn VĐK thì khoái vô cùng,bởi một suy nghĩ tiêu cực là tất cả những mạch điện rối rắm đã được giải quyết bằng một đoạn code không khó kiếm lắm. nền tảng luôn là cái quan trọng nhất đấy em.Em nên bắt đầu học từ kĩ thuật analog đến digital rồi tới microcontroller. Các mạch tắt mở đèn tự động theo ánh sáng,bơm nước tự động... đều có thể giải quyết tốt bằng kt analog mà,tìm học và ráp những mạch đơn giản để nắm vững kiến thức nền trước rồi hãy tính tiếp.
wwwaaa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2008, 09:08 PM   #4
trananhduy19119
Nhập môn đệ tử

:
em cũng vừa mới học pic nhưng chưa hiểu mấy
em định làm cái đèn giao thông có bảng báo thời gian lùi như ngoài đường nhưng ko biết cách làm mong các chỉ giáo giúp em với
em xin cảm ơn rất nhiều
trananhduy19119 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời