PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators > Tiny Bootloader

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Tiny Bootloader Mọi vấn đề liên quan tinybootloader sẽ được tổng hợp ở đây.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 22-03-2006, 07:32 PM   #16
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi batbatdieu
Tôi đã làm theo bước 2 , modify lại file tinybld_ds4012.s rồi dịch và nạp vào 4011 , kết quả là tiny bootloader nhận đc là dspic4011/4012 . Nhưng sau khi nạp chương trình thì tiny bootloader ko nhận ra dspic đc nữa , tôi buộc phải nạp lại bootloader.
Có lẽ do bước 3 tôi đã làm sai , anh có thể cho 1 chương trình mẫu tham khảo đc ko , tôi dùng C30
Bạn có thể kiểm tra giả thiết về bước 3 của bạn bằng cách thử dùng file .hex mà tôi đã cung cấp trong luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=333
Nếu đúng là bước 3 bạn làm không tốt thì tôi sẽ bàn tiếp về việc viết code trong C30 cho tiny bootloader.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-11-2006, 03:54 PM   #17
hanspkt
Đệ tử 3 túi

:
Các anh cho em hỏi thêm điều này: sao tiny bootloader em làm và nó đã hoạt động rồi, nó báo có tìm thấy pic6f877a rồi và nhấn nút writeflash thì cũng ghi chương trình được rồi (hoạt động đúng yêu cầu) nhưng các lần sau thì lại báo lỗi không tìm thấy chip (mặc dù em có nhấn nút reset nhiều lần) và cũng không ghi chương trình mới được (nhấn writeflash), xin các anh chỉ cho em cách khắc phục.
(em dùng tinybld191)
cám ơn nhiều!
hanspkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-11-2006, 06:32 PM   #18
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Nếu Tiny Bootloader được viết không cẩn thận, nó chỉ có khả năng nạp chương trình vào chip một lần duy nhất. Điều đang diễn ra là đoạn code của bootloader trong những lần hoạt động tiếp theo của chip không thể thực thi được. Có nhiều nguyên nhân dẫn đến hiện tượng này, do đó bạn cần cho biết thêm thông tin thì mới giúp bạn được (nếu bạn tự biên dịch bootloader thì cho biết phần mã nguồn của bootloader, nếu không phải là trường hợp đó thì bạn cho biết mã nguồn của chương trình ứng dụng).

Thân,

thay đổi nội dung bởi: namqn, 19-12-2006 lúc 10:45 PM.
Old 23-11-2006, 03:30 PM   #19
hanspkt
Đệ tử 3 túi

:
em đã tìm ra nguyên nhân rồi, cám ơn anh nhiều
Old 19-12-2006, 10:49 PM   #20
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Nguyên văn bởi anhoa1608 View Post
Anh Falleaf ơi, giúp em với....
Nếu dùng CSSC hoặc BASIC( của Oshonsoft) để viết thì đoạn lệnh đầu tiên của 1 chương trình để biên dịch và nạp đựoc bằng bootloader la gì...Cho em 1 đoạn mã mẫu đi.
Cảm ơn nhiều
Với CCS C thì không cần làm gì hết, C compiler tự thêm các lệnh cần thiết ở phần đầu của Flash. Còn với Basic compiler của Oshonsoft thì có thể cần thêm một số lệnh ở phía đầu, ví dụ như sau:
Code:
ASM:        org 0x00
ASM:        clrf 0x03
ASM:        movlw 0x00  'Create a long jump
ASM:        movwf 0x0A  'compatible with
Goto l1  'the bootloader
l1:
Sau l1 là chương trình của bạn.

Thân,

Old 21-12-2006, 05:18 PM   #21
anhquangngai
Đệ tử 2 túi

:
Red face Cho em hỏi về TinyBootloader

bác nào cho em hỏi em đang làm mạch Tinybootloader để nạp cho con PIC6F877A nhưng khi em kiểm tra thì nó báo lỗi là ko tìm ra PIC
phần cứng thì em kiểm tra rồi ---> Ok
phần firmware (file kèm theo) thì em làm như trên forum đã hướng dẫn nhưng khi kiểm tra thì nó báo lỗi
Bác nào có firmware mà đã nạp OK rồi thì gởi lên forum cho em với (cả file ÁM và HEX nữa)
các bác cứu em với!!!
File Kèm Theo
File Type: rar tinybootloader_PIC16F877A.rar (2.2 KB, 361 lần tải)
anhquangngai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2006, 12:57 PM   #22
hanspkt
Đệ tử 3 túi

:
bạn kiểm tra phần kết nối chân reset lại thử xem. Mình cũng bị lỗi tương tự, cứ nghĩ dây cổng com mình mua là đã kết nối đủ các chân nhưng sau khi đo lại thì mới biết chân reset chưa được kết nối. Không biết là dây bị đứt hay là nó không nối hay sao ấy.
Old 23-12-2006, 05:44 PM   #23
anhquangngai
Đệ tử 2 túi

:
cảm ơn bạn mình đã kiểm tra rồi, mình cũng đã kết nối nhưng nó vẫn ko chịu nạp (?)
có bác nào có mạch đã chạy rồi thì kiểm tra thử phần firmware của mình thử chạy ko?
Xin cảmv ơn!
Old 23-12-2006, 05:58 PM   #24
anhquangngai
Đệ tử 2 túi

:
mạch của mình giống như mạch của bác ntc hướng dẫn
Old 27-12-2006, 10:54 PM   #25
giaosucan
Đệ tử 1 túi

:
tui cung dung bootloader nap kha tot ,nhung ko hiu sao dang nap dc may lan thi chip nong ran ,sau do ko nhan dc chip nua :-?
giaosucan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2006, 08:58 PM   #26
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Nguyên văn bởi giaosucan View Post
tui cung dung bootloader nap kha tot ,nhung ko hiu sao dang nap dc may lan thi chip nong ran ,sau do ko nhan dc chip nua :-?
Có khả năng chip bị ngắn mạch nguồn (do I/O kết nối không chuẩn, do chạm chập của đường mạch, ...) và đã hỏng. Kiểm tra bằng các mạch nạp thông thường xem có nhận dạng được chip hay không.

Thân,

Old 29-01-2007, 09:53 PM   #27
khangcodt
Đệ tử 2 túi

:
Chào bác falleaf, bác namqn và các huynh đài PIC bang.

Đệ cũng đang nghiên cứu về PIC và đặc biệt là Bootloader. Hiện tại đệ đang "mò mẫm" cách dùng Bootloader của CCSC nhưng chưa thành công. Có bậc huynh đài nào rành xin chỉ giáo giúp với. Cám ơn trước luôn.!!!
Thấy trong bộ phần mềm CCSC có các EXAMPLE và DRIVER như ex_bootloader.c, ex_bootload.c, loader.c , bootloader.h, bootloader.c ...etc, đệ đã chỉnh sửa ex_bootloader.c để tạo một application đơn giản (nhấp nháy chân RB0 của P16f877) và cho dịch bằng MPLAB. Tuy dịch và mô phỏng (bằng Proteus) nhưng chẳng biết làm thế nào để dùng với Bootloader. Dùng TinyBld19 của bác F bày cho cũng không nhận được gì hết. (Các bác thông cảm, vẫn còn hơi 'silly' một tẹo)

Bác cao thủ nào sành điệu về món này xin chỉ bảo giùm. Nếu có thời gian rảnh thì Pốt cụ thể (càng tỉ mỉ càng tốt... Hì hì.!!!) các vấn đề như ráp mạch như thế nào, dùng Bld19 hay phần mềm nào, nạp chương trình nào... Tóm lại là từ A đến Z.
Mong sớm hồi âm từ các bác.
Thanks for thousand times.!!!
Old 30-01-2007, 05:18 AM   #28
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Nguyên văn bởi khangcodt View Post
Chào bác falleaf, bác namqn và các huynh đài PIC bang.

Đệ cũng đang nghiên cứu về PIC và đặc biệt là Bootloader. Hiện tại đệ đang "mò mẫm" cách dùng Bootloader của CCSC nhưng chưa thành công. Có bậc huynh đài nào rành xin chỉ giáo giúp với. Cám ơn trước luôn.!!!
Thấy trong bộ phần mềm CCSC có các EXAMPLE và DRIVER như ex_bootloader.c, ex_bootload.c, loader.c , bootloader.h, bootloader.c ...etc, đệ đã chỉnh sửa ex_bootloader.c để tạo một application đơn giản (nhấp nháy chân RB0 của P16f877) và cho dịch bằng MPLAB. Tuy dịch và mô phỏng (bằng Proteus) nhưng chẳng biết làm thế nào để dùng với Bootloader. Dùng TinyBld19 của bác F bày cho cũng không nhận được gì hết. (Các bác thông cảm, vẫn còn hơi 'silly' một tẹo)

Bác cao thủ nào sành điệu về món này xin chỉ bảo giùm. Nếu có thời gian rảnh thì Pốt cụ thể (càng tỉ mỉ càng tốt... Hì hì.!!!) các vấn đề như ráp mạch như thế nào, dùng Bld19 hay phần mềm nào, nạp chương trình nào... Tóm lại là từ A đến Z.
Mong sớm hồi âm từ các bác.
Thanks for thousand times.!!!
Nên dùng Tiny Bootloader, vì kích thước nhỏ gọn. Phần cứng thì đã có sơ đồ của F ngay trong luồng này, ở trang 1. Bootloader sẽ được nạp vào chip bằng 1 mạch nạp bình thường chỉ 1 lần đầu tiên, sau đó sẽ dùng phần mềm tương thích với firmware (bootloader) trong chip để nạp những chương trình ứng dụng. Nếu dùng bootloader của CCS C thì tất nhiên phải dùng phần mềm giao tiếp trên PC của nó, gần như chắc chắn là firmware của CCS C không làm việc với phần mềm giao tiếp của Tiny Bootloader.

Bạn có thể cho biết chip cụ thể, tôi sẽ dịch cho bạn một firmware với cấu hình mà bạn muốn, sau đó bạn nạp firmware đó vào chip bằng một mạch nạp bình thường nào đó.

Như tôi đã có lần trả lời, CCS C tương thích với các bootloader, do đó không cần thao tác gì thêm đối với chương trình ứng dụng.

Bạn cũng nên phân biệt bootloader và chương trình ứng dụng, không nhất thiết phải ghép code của bootloader và trình ứng dụng với nhau.

Thân,

Old 04-02-2007, 09:29 PM   #29
khangcodt
Đệ tử 2 túi

:
Trước hết xin cảm ơn bác namqn đã dành thời gian "tiếp" em.

Điều đầu tiên mà em muốn nói là em bắt đầu thấy 'hơi bị ngại' làm việc với Asm. Trước khi tìm hiểu về PIC, em đã sử dụng họ 8051 (AT89C52) có thể nói là khá thạo, nhưng hoàn toàn bằng Asm. Từ khi sử dụng CCSC của MC PIC, em thấy công việc lập trình mà đặc biệt là gỡ rối chương trình trở nên dễ dàng hơn rất nhiều. Nếu dùng Asm thì việc gỡ rối rất phức tạp và đau đầu. Vả lại, trong CCSC có rất nhiều những hàm dựng sẵn (Built-In function) sử dụng rất hữu ích (riêng điều này hình như trong C của AT89 không có, còn với Asm thì phải tự mình làm lấy). Thêm vào đó, khi cụ thể hóa một giải thuật có độ phức tạp cao thì việc sử dụng ngôn ngữ bậc cao rõ ràng ưu thế hơn nhiều so với bậc thấp. (Nói phét vậy thôi chứ em cũng chưa làm chương trình nào quá phức tạp).
Theo em hiểu như bác nói thì chỉ cần làm một Bootloader bình thường (nạp firmware vào chip, gắn vào mạch cứng của bác F rồi giao tiếp với TinyBld...), sau đó có thể dùng CCSC để xây dựng App, không cần khai báo gì thêm, dịch ra file HEX rồi lấy file đó nạp vào chíp qua Tinybld.(chíp em đang dùng là P16F887A).

Còn nếu em hiểu không đúng thì em xin trình bày một số vấn đề sau để nếu có thể bác cố vấn cho em luôn.

Em đọc trong direction của các ví dụ liên quan đến Bootloader trong phần EXAMPLE, thấy giao tiếp giữa PIC với PC sử dụng chương trình SIOW.exe (trong thư mục của CCSC). Nhưng một điều rất đáng tiếc là trong Help của CCSC lại không hề nói sử dụng như thế nào, và bản thân chương trình SIOW.exe thì không có Help.

Nếu bác giúp em được vụ này thì không những em mà cả các đệ tử của PIC bang cũng được nhờ rất nhiều.

Xin đa tạ.!!!
Old 04-02-2007, 11:01 PM   #30
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Nguyên văn bởi khangcodt View Post
...
Theo em hiểu như bác nói thì chỉ cần làm một Bootloader bình thường (nạp firmware vào chip, gắn vào mạch cứng của bác F rồi giao tiếp với TinyBld...), sau đó có thể dùng CCSC để xây dựng App, không cần khai báo gì thêm, dịch ra file HEX rồi lấy file đó nạp vào chíp qua Tinybld.(chíp em đang dùng là P16F887A).

Còn nếu em hiểu không đúng thì em xin trình bày một số vấn đề sau để nếu có thể bác cố vấn cho em luôn.

...
Bạn đã hiểu đúng ý của tôi rồi đấy, chỉ cần có bootloader thích hợp cho chip và tương thích với Tiny Bootloader thì có thể nạp chip bằng Tiny Bootloader. Có lẽ bạn đang muốn nói tới PIC16F877A (vì Microchip không có PIC16F887A, nhưng có chip PIC16F887)? Với các chương trình dịch cho ngôn ngữ cấp cao thì thanh ghi PCLATH của dòng PIC16 đã được xử lý theo cách tương thích với các bootloader rồi.

Thân,

Trả lời