PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Matlab-Simulink & Labview & 20-Sim

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Matlab-Simulink & Labview & 20-Sim Các công cụ mô phỏng đa ngành...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-04-2007, 03:58 AM   #1
riquelme
Đệ tử 1 túi

:
VisualNastran 4D tính toán kiểu gì khi mô phỏng?

Thông thường, khi mô phỏng số bằng Simulink chẳng hạn, sẽ ra được các đồ thị nào đó, còn VisualNastran nếu kết hợp điều khiển bằng Simulink với mô hình 3D của nó sẽ ra được cảnh chuyển động của cơ hệ, tuy nhiên có điều em còn phân vân là Nastran tính toán kiểu gì để cho mô phỏng?
Nếu như Nastran mô hình bằng các phương trình động lực (phi tuyến) với các thông số khối lượng, moment quán tính lấy ở các thuộc tính property của đối tượng rồi giải chúng thì giả dụ trong quá trình mình mô phỏng số mà không tuyến tính hoá phương trình động lực sẽ ra 2 kết quả giống nhau?
Nghĩa là Nastran trong trường hợp này chỉ có ý nghĩa là biểu diễn lên chạy cho đẹp thôi sao?
Tất nhiên lúc này, nếu như Nastran mô hình chính xác phi tuyến, mà giải thuật của mình điều khiển tuyến tính thì sẽ so sánh được luật điều khiển của mình có tốt hay không.
Bác nào biết trả lời giúp em cái nhé.
riquelme vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-05-2007, 10:01 AM   #2
ami
Đệ tử 9 túi

ami's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Grenoble - FRANCE
:
Việc mô phỏng của Visual Nastran cũng được thực hiện tương tự trong MATLAB. Tức là giá trị tính toán được ở thời điểm k được suy ra từ các giá trị tại thời điểm K-1 và các công thức vật lý được xây dựng nên trong phần mềm. Ở MATLAB, kết quả mô phỏng được hiển thị ra bằng các đồ thị thì ở vN4D (visuall Nastran), kết quả mô phỏng có thể là:
1/ Đồ thị.
2/ Chuyển động, sự thay đổi độ lớn của lực, mômen , ...

Tuy nhiên, vì công cụ tính toán và thực hiện các phép tính của vN4D khá thô sơ nên đối với việc tính toán những giá trị phức tạp, ta fải dùng bộ công cụ vN4D Plant để kết hợp với bộ công cụ tính toán của MATLAB. Lúc này, cứ mỗi thời điểm, thì tất cả các thông số trên mô phỏng bằng Nastran được chuyển qua cho MATLAB tính toán (vN4D outputs = MATLAB inputs). Bằng các lệnh, công thức, simulink ..., matlab sẽ tính ra kết quả cần tính toán và trả về cho vN4D (MATLAB outputs = vN4D inputs). Các giá trị này có thể là các thông số lý tính trên bộ mô phỏng như nhiệt, mômen tải của trục ...

Nói cách khác, lúc này MATLAB thay thế bộ công cụ tính toán của của vN4D.

Còn đối với bài toán động học phi tuyến, theo ami tiếp xúc hiện tại chưa có máy tính nào thực hiện trực tiếp việc này (nếu bạn nào biết công cụ tính phi tuyến xin giới thiệu), mà hầu hết đều được giải bằng cách tuyến tính hóa những đoạn nhỏ để tính toán. Do đó, việc cài đặt các bộ nội suy để tuyến tính hóa là rất quan trọng. Trong vN4D , MATLAB hay bất kỳ một công cụ mô phỏng nào cũng cho phép ta lựa chọn giữa nội suy Ruge - Kutta, Euler... cho phù hợp nhất đối với yêu cầu bài toán của mình đặt ra. Việc lựa chọn chính xác các bộ nội suy cũng góp phần lớn cho độ chính xác của kết quả mô phỏng và tốc độ chạy của máy.

Còn kết quả giống nhau khi chạy 2 lần mô phỏng cũng tùy thuộc bạn có đặt nhiều yếu tố ngẫu nhiên cho giống mô trường hay không (gió, độ không đòng nhất bề mặt..) > Nếu bạn có thêm những tham số này thì hầu như kết quả sẽ giống nhau ở dạng chính, còn số thật sự trùng khít từng con số thì không đâu (vì bản chất tự nhiên là không cái nào giống cái nào mà )
Old 02-05-2007, 06:37 PM   #3
minhpupil
Đệ tử 1 túi

:
Anh Ami có thể gửi 1 bài ví dụ về ứng dụng matlab để similink cho cánh tay máy và có link với visual Nastran để thể hiện chuyển động của cánh tay máy được không ạ?

Ở đây, anh có viết
Code:
  Còn đối với bài toán động học phi tuyến, theo ami tiếp xúc hiện tại chưa có máy tính nào thực hiện trực tiếp việc này (nếu bạn nào biết công cụ tính phi tuyến xin giới thiệu), mà hầu hết đều được giải bằng cách tuyến tính hóa những đoạn nhỏ để tính toán. Do đó, việc cài đặt các bộ nội suy để tuyến tính hóa là rất quan trọng. Trong vN4D , MATLAB hay bất kỳ một công cụ mô phỏng nào cũng cho phép ta lựa chọn giữa nội suy Ruge - Kutta, Euler... cho phù hợp nhất đối với yêu cầu bài toán của mình đặt ra. Việc lựa chọn chính xác các bộ nội suy cũng góp phần lớn cho độ chính xác của kết quả mô phỏng và tốc độ chạy của máy.
nghĩa là sao ạ?ý anh nói là tính toán phần động lực học của mô hình là phi tuyến hay sao ạ?
và anh nói <hầu hết đều được giải bằng cách tuyến tính hóa những đoạn nhỏ để tính toán> là để chỉ nội suy đường đi của tay máy hay sao ạ? chia quãng đường đi ra thành nhiều phần nhỏ để tính vận tốc và gia tốc?
Xin anh chỉ giáo ạ.
minhpupil vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-05-2007, 07:42 PM   #4
thaithienanh
Đệ tử 7 túi

thaithienanh's Avatar

:
Send a message via Yahoo to thaithienanh
có anh nào có bộ soft working model 3D không share cho em với (em khoái cái này là số một) nhưng hình như không thấy ai ở VN sử dụng nó cả bởi không nghe ai nhắc đến lạ thật, cái này sau khi làm xong nhúng vào Nastran 4D thì tuyệt mỹ luôn thấy mấy trang NN share video mà mê mệt. Anh nào có cho em xin nhá cảm ơn rất rất nhiều
. . . . . . . . . . . . . . . . . http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263. . . . . . . . . . . . . . . .
thaithienanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-05-2007, 03:15 PM   #5
ami
Đệ tử 9 túi

ami's Avatar

:
Các bạn cài vn4D vào PC, sau đó vô thư mục chứa vn4D, Demo, Simulink sẽ có một số bài mẫu simulation kết nối giữa MATLAB và vn4D trong mô phỏng.
Old 11-05-2007, 09:30 PM   #6
riquelme
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi ami View Post
Tuy nhiên, vì công cụ tính toán và thực hiện các phép tính của vN4D khá thô sơ nên đối với việc tính toán những giá trị phức tạp, ta fải dùng bộ công cụ vN4D Plant để kết hợp với bộ công cụ tính toán của MATLAB. Lúc này, cứ mỗi thời điểm, thì tất cả các thông số trên mô phỏng bằng Nastran được chuyển qua cho MATLAB tính toán (vN4D outputs = MATLAB inputs). Bằng các lệnh, công thức, simulink ..., matlab sẽ tính ra kết quả cần tính toán và trả về cho vN4D (MATLAB outputs = vN4D inputs). Các giá trị này có thể là các thông số lý tính trên bộ mô phỏng như nhiệt, mômen tải của trục ...

Nói cách khác, lúc này MATLAB thay thế bộ công cụ tính toán của của vN4D.
Với các khâu thông thường trong Simulink, cấu trúc của nó ta đã biết, chỉ có các thông số của nó là ta nhập vào dưới dạng tham số mà thôi. Còn với một hệ cơ trong vn4D, cấu trúc của nó sẽ là bất kỳ tùy theo thiết kế của mình, như vậy vN4D Plant là chưa đủ để có thể tính toán mà phải dùng cả vn4D để tính chứ anh?
Điều cốt yếu em muốn hỏi chủ yếu là phần mô hình hoá trong vn4D chứ không phải giải nó, nghĩa là nó mô hình chính xác (thực) đến mức nào để tính toán? Chẳng hạn, thay bằng dùng vn4D, mình cứ sử dụng mô phỏng số thông thường, thì mình cũng ra được kết quả số, như vậy dùng vn4D ở đây cũng chẳng để kiểm chứng được cái gì tốt hơn cả, mà chỉ là biểu diễn thôi sao?
riquelme vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-05-2007, 01:22 AM   #7
ami
Đệ tử 9 túi

ami's Avatar

:
Về việc tham số, trong Matlab ta cài đặt tham số, nhưng cứ mỗi thời điểm lấy mẫu, tham số sẽ được vn4D gán bằng giá trị cụ thể. Một số thiết bị giao tiếp và thu thập, xử lý số liệu dùng môi trường MATLAB cũng làm tương tự, mà cái cụ thể mình đang thưc hiện là DSPACE RTI1104.
Bạn nói về một việc rất chính xác là có thể dùng trên SimMechanics trong MATLAB de mô phỏng ra kết quả. Còn ưu điểm nếu kết hợp với vn4D là "trăm nghe không bằng 1 thấy". Đó là ưu điểm về viualization, chứ không chỉ là các kết quả tính toán. Tuy nhiên, vn4D tính năng mô phỏng chuyển động không thực sự đặc sắc như tính năng tính mô phỏng băng pp phần tử hữu hạn về ứng lực và Nhiệt. Nếu bạn từng kết hợp thử tính năng này với MATLAB sẽ thấy rất hay.
Old 06-07-2007, 09:12 PM   #8
bigtitan
Đệ tử 3 túi

:
Mấy anh có biết trang nào chì dùng matlab kết hợp với VN2k4 ko ạ.Em đang tìm hiều VN nhưng thật tình không biết làm sao làm với Matlab.Có tutorial nào không ạ.
PS:VN bản thông dụng nhất là 2004,ngoài ra còn bản nào nữa ko ạ,sao không nghe "update" hay "new version" của thằng này nhỉ.
bigtitan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-07-2007, 09:09 AM   #9
nhh
Đệ tử 9 túi

nhh's Avatar

:
Send a message via Yahoo to nhh
Trích:
Nguyên văn bởi bigtitan View Post
Mấy anh có biết trang nào chì dùng matlab kết hợp với VN2k4 ko ạ.Em đang tìm hiều VN nhưng thật tình không biết làm sao làm với Matlab.Có tutorial nào không ạ.
PS:VN bản thông dụng nhất là 2004,ngoài ra còn bản nào nữa ko ạ,sao không nghe "update" hay "new version" của thằng này nhỉ.
Không viết gì cũng ko xong....
File Kèm Theo
File Type: pdf Gioi thieu phan mem Visual Nastran.PDF (906.4 KB, 519 lần tải)
nhh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-07-2007, 05:36 PM   #10
Mecha
Trưởng lão PIC bang

Mecha's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi bigtitan View Post
Có gì tói Matlab dau
Bạn tham khảo thêm ở luồng này. Đây là luận văn tốt nghiệp của ami có liên quan đến Matlab và Visual Nastran.
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=93

Lần sau bạn chú ý gõ Tiếng Việt có dấu cẩn thận nhé.
Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

Chú ý: đề nghị các thành viên đọc luồng dưới đây trước khi post bài:
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=1263
Mecha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-07-2007, 09:31 AM   #11
bigtitan
Đệ tử 3 túi

:
Bữa trước lướt web bằng cái browser ko có hỗ trợ Unicode.Sory mấy bác, hình như chưa tìm câu trả lời về 1 tut các bác nhỉ.Tiểu đệ hơi ít kiến thức, mấy bác đừng giận nhé....
bigtitan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời