PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators Những công cụ cần thiết để lập trình cho PIC/dsPIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 01-12-2005, 11:44 PM   #1
FUD84
Đệ tử 1 túi

:
mach nap ko chay(hỏi bác falleaf)

bác falleaf cho em hỏi con mạch nạp của bác với, mỗi lần em cắm con mạch nạp của bác vào thì chỉ chạy được một tẹo là chết à.Em ấn hardware test hay detect pic thì vẫn ngon, ấn erase cũng được nhưng cứ mỗi lần verify all hay program all hay read all là lại chết đứng.
em phài làm thế nào đây,mong bác giúp đỡ
FUD84 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-12-2005, 02:28 AM   #2
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Trích:
Nguyên văn bởi FUD84
bác falleaf cho em hỏi con mạch nạp của bác với, mỗi lần em cắm con mạch nạp của bác vào thì chỉ chạy được một tẹo là chết à.Em ấn hardware test hay detect pic thì vẫn ngon, ấn erase cũng được nhưng cứ mỗi lần verify all hay program all hay read all là lại chết đứng.
em phài làm thế nào đây,mong bác giúp đỡ
Em dùng mạch nạp nào? Trình nạp nào?

Nghe em nói, có vẻ em dùng Falleaf PIC1.

Lỗi cơ bản của Falleaf PIC1, đó là nếu điện áp cổng COM yếu, sẽ không nạp được. Em đo điện áp giữa hai chân VCC và MCLR, xem có đạt 12.5V trở lên không? Nếu không đạt, thì lỗi này là thường xuyên xảy ra.

Và em phải đổi mạch nạp Falleaf PIC2, cái này đã nói rất kỹ trong phần hướng dẫn mạch nạp Falleaf PIC1.

Nếu em không dùng IC-Prog, mà dùng WinPIC800, thì rất có khả năng nó bị lỗi, vì WinPIC800 không hoạt động tốt cho Falleaf PIC1. Một số lỗi thừơng gặp với WinPIC800 anh cũng đã post ở đâu đó rồi.

Nếu em sử dụng mạch nạp của nhóm PICvietnam cung cấp, có vấn đề lỗi gì, em cứ đến để sửa, vì anh đã dặn trước khi giao cho sinh viên đều phải test từng cái một, để đỡ mất công, và sinh viên có thể học nhanh.

Lỗi cụ thể thế nào, em viết rõ ra, đừng dùng những từ chung chung, anh kô thể giúp em giải quyết. "chết", rất khó hiểu. Em làm những bước nào, đến đâu thì bị lỗi...

Liệu PIC có chết không?

Ngoại trừ lỗi điện áp, và lỗi phần mềm khác, còn nếu dùng Falleaf PIC1 với IC-Prog 1.05D hoàn toàn tốt, đó lả sự khẳng định của anh.

Rất nhiều bài viết đã viết về cái này, sinh viên đã hỏi rất nhiều, nhưng hoàn toàn không vấn đề gì cả. Em xem thêm trong bài hướng dẫn của anh.

Chúc vui.
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-12-2005, 12:23 AM   #3
FUD84
Đệ tử 1 túi

:
Xin lỗi bác falleaf vì em đã không mô tả kỹ, con mạch nạp là em nhờ bạn mua nên ko biết rõ tên tuổi,nhưng nó là con này ạ
http://www.picvietnam.com/showthread.php?t=117
em dùng trình winpic800 như hướng dẫn của bác, ban đầu em cắm con mạch nạp của em vào cổng USB 1.0( máy laptop) thì cả hai đèn đỏ vàng đều sáng lên trong vòng 4;5s rồi tắt.
Sau đó em thực hiện các thao tác như hardware test thì nó nhận ngay ra con PIC cua em la 16F628A( em đảm bảo PIC của em ko hỏng, vì em đã thử nhiều con rồi, và toàn đồ còn ngon mới mua cả). em thử các chức năng khác như erase all cũng ok. Vậy mà cứ khi em chạm tới verify all hay programme all thì nó lại báo lỗi; error: no hardware reponse, và sau đó em ấn bất cứ chức năng gì khác đều ko chạy và báo lại lỗi như trên.Lúc này đèn vàng sáng liên tục.
Muốn chạy được lại thì lại phải rút ra khỏi cổng USB và cắm lại.
cám ơn bác nhiều!
Old 03-12-2005, 12:38 AM   #4
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Cái này là lỗi rất thường gặp khi dùng với cổng USB, có phải máy xách tay của em là máy của Toshiba?

Em phải lưu ý:

1) Dùng chính xác chương trình dịch mà tụi anh cung cấp, dùng chương trình dịch khác chạy có lỗi anh không biết. Nếu cần thiết, anh sẽ gửi cho em bản chương trình dịch WinPIC800 anh đang dùng.

2) Lỗi USB của máy Toshiba rất buồn cười, chính anh cũng không hiểu lý do vì sao, đôi khi nó có chế độ tiết kiệm điện hay sao đó, cắm thiết bị vào không xài một lúc, thế là nó khoá cổng USB luôn. Anh cũng nhiều lần bó tay với cái máy trên lab của anh. Tốt nhất là em đừng dùng chương trình hỗ trợ bảo vệ nguồn của máy laptop cứ dùng thẳng của Windows.

3) Em kiểm tra lại driver và download bản driver trên trang web của winPIC800 xem nó có sửa lỗi gì không, vì tất cả các mạch nạp anh dùng đều chạy tốt cho đến nay.

Mạch nạp này là mạch GTP_USB được sửa lại một vài chỗ, và được đặt tên là Falleaf PIC3.

4) Tuyệt đối không download chương trình nạp phiên bản mới nhất về sử dụng, chỉ sử dụng phiên bản do bọn anh cung cấp trong đĩa CD đi kèm với sản phẩm.

Chúc vui.
Old 06-12-2005, 02:42 AM   #5
FUD84
Đệ tử 1 túi

:
Bác falleaf ơi, em đã thử đủ kiểu rồi, em đều làm đúng như hướng dẫn của bác, em cũng đã nối thử với máy để bàn cổng USB 2.0 mà không chạy, em đo hiệu điện thế ở chân của con PIC thì vẫn được 5V. Kiểu này em gửi cái mạch nạp cho bác bảo hành nhé.
Old 07-12-2005, 06:40 AM   #6
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Bạn có thể liên lạc với Đăng để gửi lại mạch bảo hành, hoặc đến trực tiếp nhóm picvietnam tại HCM để có sự hướng dẫn rõ ràng khi sử dụng.

Chúc vui.
Old 14-01-2006, 01:48 PM   #7
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
10V không đủ để chạy, khaỏng 12.5V thì oki. Dưới là thua. Duy nhất F chạy 11.8V một lần với máy xách tay oki, còn lại thua...

Dùng giải pháp thay diode như mạch PG2V5, bạn có thể thử.

Chúc vui.
Old 15-01-2006, 01:10 PM   #8
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
hahaha,

Đừng đập, đem về cho anh Đăng đổi lại, cổng COM của em có thể không nạp được vì điện áp thấp. Chuyện này rất bình thường, không có gì lạ cả đâu. Dùng bằng máy laptop cũng không nạp được đâu. Như vậy phải dùng PIC2 hoặc PIC3 thôi. Cái này anh đã khuyến cáo ngay lần đầu rồi, bởi vì nó dùng nguồn của máy tính, nên phụ thuộc nhiều vào board máy tính.

Mạch PIC1 đã làm ra và được rất nhiều người sử dụng, vì vậy em không cần phải lo có tình trạng đấu lộn chân , mà nếu có, thì cái chữ Falleaf PIC nó sẽ nằm lộn ngược, nhìn thấy ngay

Chúc vui.
Old 17-01-2006, 02:49 PM   #9
picpicpic
Đệ tử 2 túi

picpicpic's Avatar

:
Em lập trình cho led chỉ sáng thôi.Khi nạp thì OK,nhưng khi gắn vào mạch cho chạy thì led lại sáng chớp nháy liên tục(he he thế mới tài chứ)Có phải mạch chạy của em làm có vấn đề phải ko anh!
Chắc em phải làm lại quá!
Thank you!
picpicpic vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-01-2006, 03:53 PM   #10
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi picpicpic
Em lập trình cho led chỉ sáng thôi.Khi nạp thì OK,nhưng khi gắn vào mạch cho chạy thì led lại sáng chớp nháy liên tục(he he thế mới tài chứ)Có phải mạch chạy của em làm có vấn đề phải ko anh!
Chắc em phải làm lại quá!
Thank you!
Những việc như thế này, anh bó tay.. heheeh.. Tài thánh cũng không biết được em làm thế nào.

Em có thể post cả mạch nguyên lý và mạch in, cả chương trình em viết lên đây, bạn Mạnh (mod về MPASM) sẽ xem dùm em. (Nhớ post ở phần MPASM, phần này anh hướng dẫn về mạch nạp và trả lời các thắc mắc thôi)

Chúc vui.
Old 19-04-2006, 11:04 PM   #11
nguyenan
Đệ tử 1 túi

:
khong biet icprog co phai cai dat khong cac bac nhi,khi em bat nen no bao noi
nguyenan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-04-2006, 12:08 AM   #12
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Nếu bạn dùng Windows NT/2000/XP thì cần cài driver cho IC-Prog. Vào menu Settings chọn lệnh Options, sau đó chọn thẻ Misc và check cái option "Enable NT/2000/XP driver", nhấn OK. IC-Prog sau đó sẽ hỏi bạn có muốn cài đặt driver hay không, trả lời có, thế là xong. Xem hình minh hoạ dưới đây.

Thân,
Hình Kèm Theo
File Type: jpg ICProgOptionsWinXP.jpg (31.4 KB, 73 lần tải)

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-04-2006, 11:13 AM   #13
nguyenan
Đệ tử 1 túi

:
ơ mach nap bg2 em khong biet con bzv55c5v1 co khac con zenner 5v1 khong cac bac nhi
Old 20-04-2006, 07:47 PM   #14
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Cũng là zener 5.1V thôi, chẳng có gì đặc biệt đâu.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-04-2006, 11:24 PM   #15
nguyenan
Đệ tử 1 túi

:
khi minh bat dau khoi dong nap thi phai lam nhung nhiem vu gi de bat dau nap nhu la kiem tra xem mach da nhan chip chua thi phai lam the nao bac nhi ,may em khong co vk ,mong cac bac dich dum va giup em voi lam mach may ngay ma van chua chay chan qua vua mua duoc 2 con pic 16f877 va 16f876a
Trả lời