PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators Những công cụ cần thiết để lập trình cho PIC/dsPIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 26-01-2008, 11:47 AM   #4
NThang
Nhập môn đệ tử

:
Tiện đây, em có một số hỏi về cơ bản cho mạch nạp của Pic.

Hiện nay, chúng ta chủ yếu nói về các mạch nạp bán sẵn đồng thời phần mềm load có sẵn như WinPIC hay Pony Prog. Tuy nhiên, một số hệ thống thiết kế mà trên board phải chức năng load/download code trong chip on board bằng phần mềm riêng (SCADA hay DCS). Trong các phần mêm Scada hay DCS phải có cả chương trình LOAD hay DOWN code từ chip dùng để lập trình hay chỉnh sửa chương trình trong chip cho phù hợp với điều khiển của hệ thống.

Em mới học về PIC, lại phải thiết kế một hệ thống như vậy, vì thế em mao muội hỏi bac F, bac Namqn và anh em một số cau hỏi, mong các anh chỉ bảo.

1. Nếu em thiết kế một mạch nạp trực tiếp dùng giao tiếp PSI với cổng com máy tính thì WinPic và Pony prog có hỗ trợ không?

2. Em dự định viết phần mềm scada bằng visual C, việc viết thì OK, vấn đề là chương trình quả lý code và nạp cho PIC còn một số rắc rối (Em dùng PIC6f887 mà nói chung là cho dòng 16f88x) em có đọc trong tài liệu programming spec của microchip, nhưng thật khó hiểu cách chia trong Program Memory map của nó. Với chíp dòng này có tối đa 8K word chương trình tương ứng với 0x1fff. Tuy nhiên trong phần memory map hướng dẫn cụ thể lại là (Cho 16f887):
- user program memory từ 0x0000 - 0x1fff.
- Nhưng lại có thêm phần Configuration Memory từ 0x2000-0x3fff.

Vậy phần Configuration Memory là ở đâu? trong máy tính của mình quản lý khoảng này hay trong chip có chứa khoảng này. Mặt khác trong chip 16f887 chỉ có 8 K word, vậy là không thể có chuyện địa chỉ lên đến 0x3fff dc. Vậy yếu tố này dùng để làm gì, mặc dù trong phần này hướng dẫn cho biết dùng để configuration và dùng cho USER ID và CALIB WORD?

Mong các bac giúp đơ em thêm, em chân thành cảm ơn. (Tài liệu hướng dẫn cho mạch nạp PIC 16f88x có tên là: Pic16f88x memory programming specification em down từ microchip.com).

thay đổi nội dung bởi: NThang, 26-01-2008 lúc 11:55 AM.
NThang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn