PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 11-11-2009, 10:43 AM   #1
pk178
Đệ tử 5 túi

:
Các bác cho em hỏi về ADC và LCD

Chào các bác !!!

Vấn đề của em là như thế này, em thấy trong PIC (16f877A), bộ ADC max là 10 bit, tuy nhiên lại có rất nhiều đầu vào analog, các bác thử tư vấn cho em xem có cách nào nâng độ phân giải của ADC lên ko ? Chứ nếu sử dụng bộ ADC ở ngoài thì tốn kém quá, lại lãng phí tài nguyên sẵn có trong PIC.

Em nghĩ nếu mình chia điện áp ở đầu vào analog thành 2, rồi đưa và 2 chân analog, như vậy liệu có nâng được độ phân giải của ADC lên thành 11 bit ko nhỉ ?

Các bác cho em hỏi 1 câu nữa về LCD, em muốn lập trình cho con LCD 20x4, trong CCS có sẵn driver, nhưng nó lại cố định các chân điều khiển LCD rồi, mình ko tác động được, em có down driver từ trên mạng, nhưng khi mô phỏng, thấy chỉ dùng được cho con 16f877, còn với con 16f877A thì chịu, ko bit đây có phải là lỗi của proteus hay ko, vì em chưa thử mạch thực tế nên chưa biết nó có chạy được ko !!!

Nếu bác nào có driver cho lcd 20x4 thì share cho em với nhé. Em xin cảm ơn rất nhiều ạ !
pk178 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn