PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Chương trình dịch & các công cụ mô phỏng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Chương trình dịch & các công cụ mô phỏng Khu vực này chỉ có thành viên diễn đàn mới được vào

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-12-2007, 01:58 PM   #76
hieulongan039
Đệ tử 1 túi

:
các bác ơi Proteus co phòng được phương pháp hiển thị led bằng quét không vậy?
xin chi giáo
hieulongan039 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-12-2007, 04:30 PM   #77
david
Đệ tử 4 túi

david's Avatar

:
Không mô phỏng được đâu bạn ạ, nói sẽ bị nháy,ko hiện liên tục được
david vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2007, 07:59 AM   #78
codientu-123456
Nhập môn đệ tử

:
Nguyên văn bởi newuser
nếu bạn muốn phần mềm Proteus, bạn hãy gửi mail cho mình, mình sẽ gửi cho bạn
mail : matdem2003@gmail.com

Cho mình xin 1 bản với! gửi cho mình theo vuthienan84@gmail.com! Cảm ơn nhiều nha!
codientu-123456 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-12-2007, 11:27 AM   #79
ACADEMY_83
Nhập môn đệ tử

:
Các bạn có thể chỉ mình cách thay đổi chân linh kiện để vẽ sơ đồ capture trong proteus v7.1 cho dễ nhìn.
Mình làm như thế không biết đúng không:
chọn linh kiện cân thay đổi kiểu chân, sau đó nhấn chuột phải chọn DECOMPOSE rồi nhấp chọn chân linh kiện và kéo đến vị trí cần thay đổi.
Nhưng khi làm theo cách này mình không biết cách làm thế nào để kết thúc quá trình chỉnh sửa, cho nên khi muốn di chuyển toàn bộ linh kiện thì chỉ di chuyển được một chân hoặc ô vuông của linh kiện.
Rất mong các bạn giúp mình.Thanks............
ACADEMY_83 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-12-2007, 07:13 PM   #80
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi ACADEMY_83 View Post
Các bạn có thể chỉ mình cách thay đổi chân linh kiện để vẽ sơ đồ capture trong proteus v7.1 cho dễ nhìn.
Mình làm như thế không biết đúng không:
chọn linh kiện cân thay đổi kiểu chân, sau đó nhấn chuột phải chọn DECOMPOSE rồi nhấp chọn chân linh kiện và kéo đến vị trí cần thay đổi.
Nhưng khi làm theo cách này mình không biết cách làm thế nào để kết thúc quá trình chỉnh sửa, cho nên khi muốn di chuyển toàn bộ linh kiện thì chỉ di chuyển được một chân hoặc ô vuông của linh kiện.
Rất mong các bạn giúp mình.Thanks............
Tôi cho là bạn đang tìm cách tạo symbol mới cho linh kiện.

Sau khi chọn lệnh 'Decompose' và chỉnh sửa xong symbol của linh kiện như ý, bạn chọn toàn bộ symbol đã được chỉnh sửa, sau đó chọn lệnh 'Make Symbol' trong mênu lệnh Library (tôi đang dùng v6.9, do đó có thể hơi khác với phiên bản của bạn). Việc bạn cần làm là tạo ra symbol mới sau khi đã chỉnh sửa xong symbol cũ. Bạn sẽ phải cho biết tên gọi của symbol mới, và nó sẽ được lưu vào thư viện cá nhân của bạn. Sau khi tạo xong symbol thì bạn có thể dùng nó như bất kỳ symbol nào của Proteus.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2008, 11:52 AM   #81
alerk
Nhập môn đệ tử

:
em rất muốn hỏi về việc tạo một linh kiện mới. Ví dụ như trong proteus không có mô phỏng cho con dsPIC, nếu muốn tạo 1 con để chạy thử thì thế nào ạ. Hay là làm mạch luôn có j nạp thẳng vào ngồi test. Thực sự em muốn viết rồi test thử trên proteus vì em dạo này đang túng quá, ko có tiền mua, mà dsPIC30F6014 thì chát/.
alerk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2008, 05:08 PM   #82
love_ac
Đệ tử 4 túi

Nơi Cư Ngụ: Hanoi
:
Talking

@alerk:bạn làm được thì chỉ mình với nha,cái này thực sự khó nhằn đó "bạn nghĩ thử xem làm được không"
love_ac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2008, 07:08 PM   #83
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Nguyên văn bởi alerk View Post
em rất muốn hỏi về việc tạo một linh kiện mới. Ví dụ như trong proteus không có mô phỏng cho con dsPIC, nếu muốn tạo 1 con để chạy thử thì thế nào ạ. Hay là làm mạch luôn có j nạp thẳng vào ngồi test. Thực sự em muốn viết rồi test thử trên proteus vì em dạo này đang túng quá, ko có tiền mua, mà dsPIC30F6014 thì chát/.
Proteus cho phép tạo linh kiện mới để sử dụng trong sơ đồ nguyên lý và tạo mạch in. Nhưng nếu muốn mô phỏng một linh kiện thì bạn cần thêm một thư viện VSM, là điều mà chỉ có Labcenter làm được, vì thông tin của các API được sử dụng giữa các khối chức năng của phần mềm Proteus là tài sản trí tuệ của hãng này.

Thân,

Old 28-06-2008, 11:36 PM   #84
truong87bk
Đệ tử 1 túi

Nơi Cư Ngụ: Hoàng Mai - HN
:
Send a message via Yahoo to truong87bk
Em chạy thử 1 số ví dụ trong C:\Program Files\Labcenter Electronics\Proteus 7 Professional\SAMPLES\VSM for PIC16\PIC Calculator.

Khi cho chạy mô phỏng ở chế độ Step, ta vào Debug/ Pic CPU source code thì file chạy mô phỏng này hiện được cả code viết bằng C ra và cho phép ta chạy từng dòng lệnh 1 để kiểm tra.

Trong khi lập trình, làm thế nào để ta có thể nạp chương trình vào pic rồi cho chạy từng dòng lệnh 1 như vậy trong Proteus nhỉ? Có ai biết chỉ giúp em với.
truong87bk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-06-2008, 12:23 AM   #85
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Nguyên văn bởi truong87bk View Post
Em chạy thử 1 số ví dụ trong C:\Program Files\Labcenter Electronics\Proteus 7 Professional\SAMPLES\VSM for PIC16\PIC Calculator.

Khi cho chạy mô phỏng ở chế độ Step, ta vào Debug/ Pic CPU source code thì file chạy mô phỏng này hiện được cả code viết bằng C ra và cho phép ta chạy từng dòng lệnh 1 để kiểm tra.

Trong khi lập trình, làm thế nào để ta có thể nạp chương trình vào pic rồi cho chạy từng dòng lệnh 1 như vậy trong Proteus nhỉ? Có ai biết chỉ giúp em với.
Đây là việc của các hardware debugger, như MPLAB ICD 2, PICkit 2, và các sản phẩm của các hãng khác.

Thân,

Old 29-06-2008, 12:49 AM   #86
truong87bk
Đệ tử 1 túi

:
Em chưa hiểu lắm, anh có thể nói rõ hơn được ko?
Old 29-06-2008, 10:29 AM   #87
truong87bk
Đệ tử 1 túi

:
Có nghĩa là ta không thể cho Proteus chạy từng dòng lệnh 1 đối với file lập trình và mạch do ta vẽ ra à?
Old 29-06-2008, 08:07 PM   #88
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
À, tôi hiểu nhầm câu hỏi của bạn. Tôi lại hiểu rằng bạn muốn debug chương trình khi viết chương trình rồi chạy thử trên mạch thực.

Theo thông tin từ trang web của Labcenter Electronics, việc chạy từng bước ở mã nguồn cấp cao (C hay Basic chẳng hạn) là có thể thực hiện, nhưng trong một số trường hợp việc chạy từng bước sẽ chỉ có thể thực hiện ở mức mã máy, vì các trình biên dịch đã tối ưu mã dẫn đến khả năng không có sự tương quan giữa mã nguồn và mã máy đã biên dịch. Tôi không dùng Proteus để mô phỏng nên chỉ có thể giúp bạn đến đây.

Nói chung tôi ít dùng chức năng debug, mà chỉ thử nghiệm trên mạch thực.

Thân,

Old 30-06-2008, 12:05 AM   #89
truong87bk
Đệ tử 1 túi

:
Đôi khi việc lập trình cho pic gặp những lỗi khác hẳn với khi lập trình trong Turbo C thông thường.
Trong Turbo C, ta có thể cho chạy từng dòng lệnh và xem giá trị các biến thay đổi như thế nào => rất dễ để dò lỗi. Chức năng chạy từng dòng lệnh trong Proteus chắc là được nhưng có lẽ ta chưa biết cách.
Old 30-06-2008, 12:59 AM   #90
phanbobo
Nhập môn đệ tử

:
Đầu tiên bạn vẽ mạch nguyên lý(không cần vẽ thạch anh). Sau đó nhấp chuột trái vào con PIC để chọn con PIC. Sau đó nhấp thêm lần nữa để vào property.Phần Program File bạn chọn tới file có đuôi *.cof mà bạn đã dịch bởi MPLAB. Trong phần Processor Clock Frequency : em chọn giá trị là tần số mà con chíp chạy (thường là tần số thạch anh nếu không có nhân tần.VD:20Mhz). Sau đó nhấn vào nút chạy ở thanh task bar bên dưới là mạch chạy. Muốn hiện ra bảng thì nhấn stop sẽ hiện ra phần debug. Nếu biết phối hợp debug mềm và cứng thì thời gian viết code của bạn giảm đi đáng kể và hơn thế nữa là có khả năng bug những lỗi mà bình thường không mấy ai phát hiện ra. Hoặc có lỗi nhiều khi không biết sửa thế nào vì ở mạch thật tín hiệu không "chờ" ta quan sát trong khi ở mô phỏng thì thoải mái. Chúc bạn thành công
phanbobo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời