PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Cơ cấu chấp hành (Actuator)

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ cấu chấp hành (Actuator) Động cơ DC, AC, động cơ không chổi than, động cơ không cảm biến...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-10-2008, 01:18 PM   #1
phananhsang
Đệ tử 1 túi

:
Send a message via Yahoo to phananhsang
Các bác giúp em mua cái động cơ bước với

Em đang làm đồ án môn học. Cần điều khiển góc quay của webcam, em định dùng động cơ bước, nhưng khốn nỗi khi ra Nhật Tảo hỏi cái động cơ có 6 dây ra thì thằng nào cũng lắc đầu, thấy mà phát buồn. Kiếm mãi mà chỉ thấy một chỗ có bán cái động cơ có 4 dây ra 1 trắng 3 đen nhưng không thấy ghi là step motor gì cả, hỏi nó thì nó ko biết là động cơ gì nhưng nó hét 20k, em băn khoăn ko biết đó có phải đông cơ bước hay không. Em muốn kiến cái động cơ bước loại 7.5do/step trở xuống(bước càng nhỏ càng tốt).
tiện đây các bác cho em hỏi luôn. Có cách nào khác điều khiển góc quay của webcam không??
Old 05-10-2008, 01:41 PM   #2
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Trích:
Nguyên văn bởi phananhsang View Post
Em đang làm đồ án môn học. Cần điều khiển góc quay của webcam, em định dùng động cơ bước, nhưng khốn nỗi khi ra Nhật Tảo hỏi cái động cơ có 6 dây ra thì thằng nào cũng lắc đầu, thấy mà phát buồn. Kiếm mãi mà chỉ thấy một chỗ có bán cái động cơ có 4 dây ra 1 trắng 3 đen nhưng không thấy ghi là step motor gì cả, hỏi nó thì nó ko biết là động cơ gì nhưng nó hét 20k, em băn khoăn ko biết đó có phải đông cơ bước hay không. Em muốn kiến cái động cơ bước loại 7.5do/step trở xuống(bước càng nhỏ càng tốt).
tiện đây các bác cho em hỏi luôn. Có cách nào khác điều khiển góc quay của webcam không??
Em có thể mua động cơ bước 8 dây, có 4 dây đen và các dây khác ko cùng màu.

Nếu muốn điều khiển góc của webcam, em có thể mua động cơ RC Servo. Nhưng giá hơi đắt. Thường dùng cho máy bay điều khiển từ xa.

Còn động cơ em mua bây giờ chắc phải khoảng 100K/cái, chứ anh chả biết cái nào 20K/cái cả.

Chúc vui
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-10-2008, 08:18 PM   #3
ndc
Đệ tử 2 túi

:
bạn ở HCM à, ko có loại động cơ 6 dây ra sao? mình ở Hải Phòng,hỏi động cơ bước chẳng chỗ nào có, lên chợ giòi Hà Nội mua rất nhiều, động cơ mình mua 1,8 độ/bước, 55K/2 con,giá được đấy chứ,nếu biết mua thì chỉ 20 =>25K/con
ndc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2008, 07:00 PM   #4
tmtm
Đệ tử 4 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi ndc View Post
bạn ở HCM à, ko có loại động cơ 6 dây ra sao? mình ở Hải Phòng,hỏi động cơ bước chẳng chỗ nào có, lên chợ giòi Hà Nội mua rất nhiều, động cơ mình mua 1,8 độ/bước, 55K/2 con,giá được đấy chứ,nếu biết mua thì chỉ 20 =>25K/con
Bạn mua ở cửa hàng nào mà rẻ thế, mình hỏi ở chỗ hàng sắt (chỗ hàng ông già, và 2 chỗ có 2 bà đoạn nối giữa các ngách) chỗ nào cũng đòi 50k - 60k/c. Động cơ servo loại to gần bằng chai Lavi 0.5l thì những 200k. Bạn có kinh nghiệm gì khi mua và có chỗ nào rẻ thì chỉ mình với!
tmtm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2008, 09:11 PM   #5
ndc
Đệ tử 2 túi

:
rẻ mà!

Trích:
Nguyên văn bởi tmtm View Post
Bạn mua ở cửa hàng nào mà rẻ thế, mình hỏi ở chỗ hàng sắt (chỗ hàng ông già, và 2 chỗ có 2 bà đoạn nối giữa các ngách) chỗ nào cũng đòi 50k - 60k/c. Động cơ servo loại to gần bằng chai Lavi 0.5l thì những 200k. Bạn có kinh nghiệm gì khi mua và có chỗ nào rẻ thì chỉ mình với!
mình mua ở ĐỐI DIỆN quán bà Phương, bà phương đòi 30k, mình mặc cả thì chắc là xuống 25.
bà Phương bán động cơ cùng gian hàng với cái bà ji đó bán ắc quy đó. mua cách đây vừa tròn 1 tháng. bạn mua động cơ nên đem theo 1 con led, để thử xem động cơ, dây dợ còn tốt ko, khi quay trục thì led sáng.
bạn mua đ cơ làm gì thế, mình làm cái máy phay cnc nhỏ, nếu bạn cùng làm cái này thì mình làm quen, trao đổi kinh nghiệm,tài liệu nhe.
Old 05-10-2008, 11:12 PM   #6
phananhsang
Đệ tử 1 túi

:
Có bác nào ở Tp HCM biết chỗ mua step motor thì chỉ em chỗ mua với. Em đang cần gấp, mong các bác giúp đỡ, giá khoảng 25k trở xuống là rất good, chứ còn 100k thì chắc phải suy nghĩ lại phương pháp

thay đổi nội dung bởi: phananhsang, 05-10-2008 lúc 11:14 PM. Lý do: sua
phananhsang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 04:33 PM   #7
dvkkt
Đệ tử 3 túi

dvkkt's Avatar

Nơi Cư Ngụ: TPHCM
:
Send a message via Yahoo to dvkkt
Bạn mua cái động RC Servo dùng cũng được, giá chỉ khoảng 85k/cái. http://clbmohinh.com/forum/tm.aspx?m=98680. có cái tiệm nhỏ nhìn bên tay phải đi gần cuối đường chuyên bán động cơ bước với servo đối diện đường vào nhật tao đi từ đường lý thường kiệt.
dvkkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 09:04 PM   #8
phananhsang
Đệ tử 1 túi

:
Bác nói đi cuối đường là đi cuối đường nào. Bác chỉ em chẳng hiểu mô tê chi ca
Old 07-10-2008, 10:46 AM   #9
dvkkt
Đệ tử 3 túi

dvkkt's Avatar

Nơi Cư Ngụ: TPHCM
:
Send a message via Yahoo to dvkkt
Cái tiệm nhỏ, là cái chấm đỏ. Lúc trước thấy ổng có vài cái loại nhỏ 6 day 2 phase khoảng 25k/c.
Hình Kèm Theo
File Type: jpg SODO.JPG (10.6 KB, 249 lần tải)
dvkkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-10-2008, 02:27 PM   #10
phananhsang
Đệ tử 1 túi

:
cảm ơn bác đã chỉ nha. Em mua chỗ bán đồ 2nd có 10k một con 7.5do/buoc

thay đổi nội dung bởi: phananhsang, 10-10-2008 lúc 03:40 PM. Lý do: sua
phananhsang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 11:57 PM   #11
Mr.Bi
Đệ tử 7 túi

Nơi Cư Ngụ: Đà Nẵng
:
hic , ở Đà Nẵng bán 20k cho bước 1,8 độ , về dùng sướng !
Mr.Bi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-10-2008, 07:40 PM   #12
thaithienanh
Đệ tử 7 túi

thaithienanh's Avatar

:
Send a message via Yahoo to thaithienanh
Trích:
Nguyên văn bởi Mr.Bi View Post
hic , ở Đà Nẵng bán 20k cho bước 1,8 độ , về dùng sướng !
Vậy hả Bi có thể cho biết địa chỉ không, mình đang cần mua khoảng 10 con. Thanks trước nhé
. . . . . . . . . . . . . . . . . http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263. . . . . . . . . . . . . . . .
thaithienanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-10-2008, 12:34 AM   #13
Mr.Bi
Đệ tử 7 túi

Nơi Cư Ngụ: Đà Nẵng
:
Trích:
Nguyên văn bởi thaithienanh View Post
Vậy hả Bi có thể cho biết địa chỉ không, mình đang cần mua khoảng 10 con. Thanks trước nhé
thiệt hả , pro ở ĐN hay ở đâu , nếu ở ĐN thì tui chỉ chỗ tới mua lun . Ở ĐN ít Sv bit dùng step nên nó rẻ , lâu lâu mới có mấy thầy tới mua về cho Sv thực tập. Nếu bác ở HN hay SG , trao đổi đi , mua giúp tui mấy cặp động cơ chạy bánh ( >400rpm) tui mua giúp cho step , ok ?
bjdowndown@ymail.com
Mr.Bi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2008, 10:45 PM   #14
tmtm
Đệ tử 4 túi

:
Mình là dân ngoại tỉnh, xuống BK học, ko thạo chợ trời lắm, mình mua cho cơ quan mà. Hôm nay thế là bị chém rồi, 3 dc bước đường kính khoảng 8cm mà 60k/c, 3 dc 1 chiều có gắn encode cũng vậy, mà quên mang led giờ nghĩ lại cũng hoảng, nhỡ về ko chạy được thì mang tiếng chết. Vậy là cứ chỉ trả giá tầm 30k thôi bạn nhỉ?
ndc và các bạn chỉ giúp mình cách kiểm tra bộ encode gắn kèm động cơ với, mình chưa biết cách kiểm tra xem nó còn tốt hay ko?

thay đổi nội dung bởi: tmtm, 19-10-2008 lúc 10:56 PM.
tmtm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-10-2008, 01:44 AM   #15
ndc
Đệ tử 2 túi

:
+động cơ bạn mua to thế thì có lẽ 60k ko đắt đâu. động cơ mình đ kính chỉ khoảng 5,5cm thôi,thông số:6V,1,6A,1,8độ/bước. thường thì step ít chết nên bạn đừng lo
+ encoder thì mình nghĩ kiểm tra phức tạp hơn,bạn cho đc chạy thấy có xung ra là đc
Trả lời