PDA

View Full Version : Hỏi về mạch nạp dsPIC33F

vn_study
19-01-2008, 01:56 PM
Em muốn nạp chip dsPIC33F, cụ thể là:dsPIC33FJ256MC710 thì em cần mạch nạp nào?

Trên trang thegioilinhkiendientu.com có giao bán mạch GTP-USB Box nhưng lại báo là hết hàng,còn mạch GTP-USB của TMe tự làm em không biết có nạp được không,mong các bác chỉ bảo.

nguyen.geo
19-01-2008, 05:31 PM
Chào bạn. Theo mình được biết và mình đã mua và dùng mấy loại Kit mua Ở Thegioilinhkien thì ở đây Anh Cường bán các Kit mà bạn nó đều của TME nhưng có 1 vấn đề là bạn đọc lại đi nhé hiện các mach này không nạp được cho PIC33. Mà may chăng Thằng ICD 2 có nạp được thì nạp(Tôi chưa thử). còn lại thằng GPT thì không. Nhưng tôi nhận thấy sau khi đã dùng nhiều loại mạch nạp trong đó có ICD 2 mua của TME thì tôi thấy nó nạp chán lắm.thường không ổn định và Kết nối USB thì lúc được lúc không. nhất là bạn dùng vài thiết bị dùng cổng USB kết nối vào máy cùng 1 lúc như chuột hay bàn phím thì nó kết nối tệ lắm. còn thằng GPT của TME thì mới thử nhưng có vẽ ổn định hơn ICD2.

namqn
19-01-2008, 05:36 PM
Em muốn nạp chip dsPIC33F, cụ thể là:dsPIC33FJ256MC710 thì em cần mạch nạp nào?

Trên trang thegioilinhkiendientu.com có giao bán mạch GTP-USB Box nhưng lại báo là hết hàng,còn mạch GTP-USB của TMe tự làm em không biết có nạp được không,mong các bác chỉ bảo.
Tôi tin là mạch nạp PICkit 2 nạp được con này (tôi đã nạp được vài con dsPIC33F vỏ DIP bằng mạch nạp này). Trừ khi bạn mua được mạch nạp GTP-USB chính gốc (từ đây chẳng hạn: http://www.winpic800.com//index.php?option=com_content&task=blogcategory&id=19&Itemid=88), những phiên bản clone của GTP-USB thường không có khả năng nạp được các dsPIC33F (vì phần mềm WinPic800 không hỗ trợ đầy đủ cho các firmware sao chép đó).

Bạn tìm hiểu thêm về các mạch nạp cho dsPIC ở www.dientuvietnam.net. Tốt nhất là hỏi thẳng người bán xem có nạp được hay không.

Thân,

vn_study
19-01-2008, 05:53 PM
thế này thì khó cho em quá nhỉ,em biết mạch chính hãng nạp được nhưng làm sao mà mua được nó bây giờ,em đang cần lắm.ở TMe chỉ quảng cáo GTP-USB chính hãng mà chẳng thấy sản phẩm đâu.em phải làm thế nào,em muồn mua về phải dùng được luôn chứ không được lại công toi.

namqn
19-01-2008, 09:08 PM
thế này thì khó cho em quá nhỉ,em biết mạch chính hãng nạp được nhưng làm sao mà mua được nó bây giờ,em đang cần lắm.ở TMe chỉ quảng cáo GTP-USB chính hãng mà chẳng thấy sản phẩm đâu.em phải làm thế nào,em muồn mua về phải dùng được luôn chứ không được lại công toi.
Bạn thử gửi mail đến công ty R&P: sales.electronics@rpc.vn để hỏi xem họ có sẵn PICkit 2 hay không. Nếu không có sẵn thì bạn có thể đặt mua trước. Tôi tin là công ty R&P có thể cung cấp PICkit 2 cho bạn (công ty này là đại lý chính thức của Microchip tại VN). Giá của PICkit 2 chỉ bằng khoảng 1/2 giá của GTP-USB plus chính gốc thôi.

Như bạn thấy trong link dưới đây, PICkit 2 Starter Kit có thể được mua chỉ với giá 20 USD (với các đối tượng tham dự hội thảo):
http://dientu.rpc.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=8&Itemid=9

Thân,