PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Thực hành

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Thực hành Bắt đầu làm một robot như thế nào? Mẹo vặt? Kỹ thuật? Công nghệ?... Hãy bắt tay vào việc...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-04-2007, 02:08 PM   #1
kysikodau
Nhập môn đệ tử

kysikodau's Avatar

:
Module PWM

Em đang làm đề tài về robot dò đường dùng cảm biến hồng ngoại nhưng lại không biết nhiều về module PWM điều khiển vận tốc động co DC cũng như làm thế nào để rẽ trái, rẽ phải...Bác nào có kinh nghiệm giúp em với! Em dùng PIC6F877A, lập trình trên ccs c.
Chờ tin các bác!!!!!
kysikodau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-04-2007, 03:46 PM   #2
kysikodau
Nhập môn đệ tử

kysikodau's Avatar

:
Anh F ơi, giúp em với, em cần gấp lắm. Còn nữa, anh có thể chỉ giúp em làm thế nào để thay đổi vận tốc của robot sử dụng mouse.Cảm ơn anh nhìu lắm
Old 29-04-2007, 08:54 PM   #3
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Đây là đề tài của bạn, vì thế việc bạn nên làm là tìm hiểu bài toán, thử tìm xem người ta giải quyết nó như thế nào, và bạn thử thực hiện việc đó. Sau đó bạn có thắc mắc gì về từng vấn đề cụ thể thì hãy post lên, lúc đó khả năng có người nào đó giúp bạn sẽ cao hơn.

Bạn chỉ đưa ra cái đề bài và yêu cầu giúp thì không khác gì bảo mọi người giải luôn bài toán cho bạn.

Về module PWM, tôi cho là có thể tìm hiểu ở picvietnam, từ datasheet, hay bằng cơ cấu tìm kiếm như google chẳng hạn. Về rẽ trái rẽ phải, người ta có thể truyền động hai bánh xe một cách độc lập, như vậy khi bạn có tốc độ của hai bánh khác nhau thì xe sẽ không còn đi thẳng (đây là một gợi ý). Về chuyện dùng mouse để thay đổi vận tốc của robot, bạn phải nói rõ ràng hơn (mouse nối với máy tính và máy tính nối với robot hay là cách nào khác? Nối bằng dây nối hay dùng kiểu không dây: hồng ngoại, RF, ...?).

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-04-2007, 03:45 AM   #4
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Các tài liệu hiện nay trên picvietnam, đúng là chưa đề cập tới 2 module PWM và ADC này anh ạ. Nhiều lần đã bàn tới, nhưng một là, nếu người nào hiểu rồi thì thấy nó quá đơn giản, không muốn viết. Nhưng nếu muốn viết, thì phải viết lại từ lý thuyết, thì thực sự mà nói nó hơi bị dài dòng.

Cho nên gần như, khi post về PWM hay ADC, thì chỉ có khúc ngọn, không có cái khúc gốc.

Cho nên như vậy đi, bạn gì hỏi thì bạn viết lại luôn phầm PWM là gì, bạn cứ lên google, gõ chữ PWM, thì bạn sẽ có một đống tài liệu tham khảo. Sau khi bạn hiểu và viết lại PWM là gì, thì các thành viên diễn đàn sẽ giúp cho bạn việc sử dụng PWM với pic như thế nào.

Còn về tài toán rẽ của robot, thì bạn đơn giản, chỉ cần điều khiển sao cho vận tốc bánh trái, và vận tốc bánh phải của robot khác nhau, thì robot sẽ rẽ trái hoặc rẽ phải thôi.

Bạn tìm lại các sách về cơ học đề cập tới vấn đề: "Tâm quay tức thời" ở trường, thì bạn sẽ biết rằng robot sẽ di chuyển theo quỹ đạo nào khi quay.

Chúc vui.
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-04-2007, 11:43 AM   #5
kysikodau
Nhập môn đệ tử

kysikodau's Avatar

:
Về cái module PWM để em tự tìm hiểu rùi vài hôm post lên tham khảo các anh luôn nha. Bạn em định dùng mouse nối trực tiếp với robot dể đk vận tốc , còn em thì muốn để tự robot điều chỉnh tốc độ luôn(ví dụ lúc chạy thẳng thì nhanh hơn lúc rẽ...) nhưng con Ir sensor chỉ có 3 led nên ko biết viết thế nào nữa.Mong các bác cho ý kiến.Hôm trước chạy thử trên đường thẳng ma robot cứ quay linh tinh cả lên(em tham gia nhóm khi thằng bạn làm sắp xong nên mới fai vội vàng như thế, mong các bác thông cảm)
TB: i'm studing in cuba, all things are difficult, i hope that everyone help me.thank!
Old 29-06-2007, 06:48 AM   #6
LeDuc
Đệ tử 6 túi

LeDuc's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi kysikodau View Post
Về cái module PWM để em tự tìm hiểu rùi vài hôm post lên tham khảo các anh luôn nha. Bạn em định dùng mouse nối trực tiếp với robot dể đk vận tốc , còn em thì muốn để tự robot điều chỉnh tốc độ luôn(ví dụ lúc chạy thẳng thì nhanh hơn lúc rẽ...) nhưng con Ir sensor chỉ có 3 led nên ko biết viết thế nào nữa.Mong các bác cho ý kiến.Hôm trước chạy thử trên đường thẳng ma robot cứ quay linh tinh cả lên(em tham gia nhóm khi thằng bạn làm sắp xong nên mới fai vội vàng như thế, mong các bác thông cảm)
TB: i'm studing in cuba, all things are difficult, i hope that everyone help me.thank!
Thứ nhất : robot dò đường bằng sensor mà chỉ với 3 led là ko tài nào chạy thẳng băng được, vì dộ rộng mà nó điều chỉnh quá hẹp.
cách khắc phục là:
+ Làm 7 led nếu có đếm vạch nữa thì nên làm 8 led .
+ Khi thiết kế robot bạn nên thiết kế sensor và động cơ truyền động càng cách xa càng tốt như vậy robot sẽ chạy thẳng hơn .
Thứ hai : Vấn đề quay trái quay phải thì khi đến đoạn đường qui định("cái này có thể dùng sensor hơặc encoder để xác lập nó hoặc kết hợp cả hai") bạn chỉ việc viết lập trình 1 bánh xe chạy lui một bánh chạy tới la ok rối, robot của bạn sẽ quay quanh tâm thôi. Và đến lúc này chỉ việc xác định quãng đường quay của bánh xe rồi cho nó dừng lại(cái này dùng encoder) , hoặc sử dụng sensor cũng được,kết hợp cả hai thì tốt hơn nó đạt dến độ chính xác cao ...
+ Vấn đề robot tự điều chỉnh tốc độ động cơ thì đơn giản thôi ,nhưng cái này phụ thuộc vào người lập trình , chủ yếu ở giải thuật bạn à, thí dụ :

chạy_thẳng(đoạn_đường=5met,tốc_dộ=2 55);
if(đoạn_đường==4met) tốc_độ=110;
Chỉ có vậy thôi...
Bạn còn gì thắc mắc ko? post lên cho anh em cùng nhau giải quyết..
NTT Institute of Hi_technolog
ltduc@ntt.edu.vn
leduc_cktd@yahoo.com.vn
http://www.nttc.edu.vn
CNC DIY : http://quangcaosanpham.com/shop/driverservo
0909300332
LeDuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-04-2007, 03:23 PM   #7
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Bạn cứ đưa mạch mà các bạn đã làm lên, đưa source code mà các bạn đã làm lên, post những gì bạn đã biết lên, sau đó từ những cái bạn có, bạn còn chưa biết cái gì, thì lúc đó mọi người mới có thể giúp bạn được.

Còn nói khơi khơi thế này, không ai giúp bạn được cả.

Chúc vui
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-06-2007, 06:55 PM   #8
dvnccbmacbt
Đệ tử 4 túi

:
Chào mọi người! Em cũng đang thắc mắc về ADC. Em hiểu quá trình lấy mẫu nhưng chưa hiểu quá trình so sánh với điện áp chuẩn và quá trình xuất ra dữ liệu 8 bit. Em tìm mà chưa thông đựoc hai chỗ này. Trên diễn dàn cũng có nói về vấn đề này nhưng có vẻ cao hơn quá nhiều so với mức bắt đầu như em. Không biết có bác nào bớt chút thời gian cho đàn em với! Em cảm ơn nhiều?
dvnccbmacbt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-10-2008, 08:49 PM   #9
const_nos
Đệ tử 2 túi

:
Red face

MÌNH CŨNG đang cần sự chỉ dẫn về modul PWM. mình đã viết thử 1 đoạn chương trình cài đặt modul PWM và dùng đèn led đẻ kiểm tra. Đèn xanh khi xung đang ở mức cao, đèn đỏ khi xung o mức thấp.Nhưng phần mền mô phỏng báo lỗi.Minh có đính kèm hai file : .asm và file .DSN mong các bạn xem xét và chỉ ra chổ sai làm cho nó không chạy
const_nos vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-10-2008, 08:53 PM   #10
const_nos
Đệ tử 2 túi

:
Red face

MÌNH CŨNG đang cần sự chỉ dẫn về modul PWM. mình đã viết thử 1 đoạn chương trình cài đặt modul PWM và dùng đèn led đẻ kiểm tra. Đèn xanh khi xung đang ở mức cao, đèn đỏ khi xung o mức thấp.Nhưng phần mền mô phỏng báo lỗi.Minh có đính kèm hai file : .asm và file .DSN mong các bạn xem xét và chỉ ra chổ sai làm cho nó không chạy.
File Kèm Theo
File Type: rar THU_PWM_LST.rar (11.5 KB, 180 lần tải)
File Type: rar THU_PWM_LTS.rar (608 Bytes, 134 lần tải)
const_nos vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2008, 09:56 PM   #11
tinhgiac_vp
Đệ tử 2 túi

:
module PWM

Em đang tìm hiểu về PIC 18F2431, trong module PWM có 1 mode là complementary gì đó. Em đọc datasheet của nó rồi, nhưng trình độ tiếng anh chủ yếu dựa vào lạc việt nên không hiểu rõ. Mong các sư huynh chỉ giúp.
tinhgiac_vp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2010, 02:34 PM   #12
robotpic
Đệ tử 4 túi

:
Luồn nay lâu rồi nhưng mà tìm mãi chẳng thấy chổ nào giải đáp được vấn đề của mình nên hỏi mọi người.

Em dùng pic 4331 điều khiển 2 chân ccp1 ccp2 điều khiển 2 động cơ, khi viết chương trình em set ccp1 chạy ccp2 tắc nhưng ccp2 vẫn chạy

mọi người gặp vấn đề này chưa giải thích và chỉ e cách khắc phục với
robotpic vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời