PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators Những công cụ cần thiết để lập trình cho PIC/dsPIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 02-02-2008, 09:12 PM   #5
dvdsoul
Nhập môn đệ tử

:
Bạn nói đúng, mình đã làm vấn đề phức tạp hơn nhiều.
Sau khi tham khảo link bạn đưa và bài viết tóm tắt nội dung tìm hiểu về Tiny bootloader của Nguyễn Trung Chính (link http://picvietnam.com/forum/showthread.php?t=439), mình đã hiểu thêm đc một số điều. Theo đó giờ mình sẽ trình bày lại chương trình đã đc sửa như sau (theo như cấu trúc của bootloader mà Claudiu Chiculita đưa ra):

Bootloader sẽ được dịch với linker
vectors = 0x00 - 0x07 (4 word cho reset vector để nhảy đến boot code)
page = 0x9000 - 0x1FD3F
còn c018i vẫn ko thay đổi.

Khi download user code (dưới dạng 1 file binary),bootloader sẽ thực hiện cắt 4 word đầu tiên của file này, ghi vào ngay trên vùng nhớ chứa bootloader (0x8FF8), đồng thời thay thế vào đó 4 word đầu tiên của bộ nhớ (nằm tại vị trí 0x00). Sau đó toàn bộ user code đc ghi vào memory (từ vị trí 0x00)

Sau khi ghi xong, mình sẽ chuyển program counter đến vùng nhớ chứa 4 word được ghi ngay trên bootloader (bằng lệnh goto 0x8FF8) . Tại đây theo mình biết thì program counter sẽ đọc instruction ở đó và nhảy đến user program, lại đọc các instruction và bắt đầu thực thi.

Trong user program, mình cấu hình linker như sau:

vector 0x00 - 0x29
page 0x2A - 0x1FFF

Theo đó thì user program sẽ được ghi bắt đầu từ vị trí 0x2A. Còn các vector sẽ nằm trong khoảng 0x00-0x29.

Ko biết mình làm vậy có đúng chưa? Mình vẫn chưa hiểu rõ tác dụng của file linker, và vai trò của _entry_scn trong c018i.c

À, còn cái linker của PIC18F8722 thì mình tham khảo từ project về HPC của Microchip (http://www.microchip.com/stellent/id...&part=DM183022). Mình đọc file FAQ & trouble shooting, câu 11 có nhắc đến cái rvectors.

Mình chỉ có kiến thức rất sơ đẳng về MCU nói chung, (viết C cho các ứng dụng đơn giản sử dụng interrupt, timer, I/O, USART), những cái khác mình đọc chỗ này một ít chỗ khác một ít nên ko thực sự hiểu rõ lắm. Với PIC thì mình mới làm quen vài tuần.

Cheers
dvdsoul vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn