PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > MPASM

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

MPASM Lập trình bằng hợp ngữ là một việc làm vô cùng vất vả, tuy nhiên, để hiểu và làm việc với vi điều khiển, hợp ngữ trở thành một công cụ khá đắc lực ...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 14-05-2007, 09:21 PM   #13
friends
Đệ tử 1 túi

:
Thumbs up lcd

Trích:
Nguyên văn bởi namqn View Post
Bạn phải tự đặt N và F theo yêu cầu của bạn chứ. Tôi chỉ ghi format của nó ra thôi (nếu bạn vẫn không biết phải đặt N và F bằng bao nhiêu thì đây: N=1: hiển thị 2 dòng, N=0: hiển thị 1 dòng, F=1: dùng font 5x10, F=0: dùng font 5x8).

Bạn định nghĩa 'không chạy' như thế nào? Nếu bạn chưa thực hiện đặt font và số dòng thì liệu LCD có hiển thị đúng những gì bạn muốn không?

Tôi thấy bạn hỏi lung tung mọi chỗ, nhưng không biết bạn đã thử tutorial về LCD của Nigel Goodwin chưa?

Thân,
à thì ra là cái đó , em đã đặt nó rồi ,đó là bắt buộc khi giao tiếp với lcd, bài gửi trên đã thiết lập đầy đủ: giao tiếp 8 đường (0x38),hiển thị 2 dòng ,xóa màn hinh (0x01),hiển thị,dịch...chỉ thiếu thiết lập thêm 3 lệnh như anh đã trình bày (0x30) lệnh này thì em không hiểu nó để làm gì,em đã đoc datasheet của nó nhưng nó không nói về việc khởi tạo lệnh này để làm gì,
tutorial đó em chưa thử (những bài viết đó chỉ giao tiếp 4 đường),em có thử một số file.hex dịch từ c nhưng nó vẫn không chạy (mà các chương trình này mô phỏng thì chạy).
nó không chạy vì em thấy khi cấp nguồn chỉ xuất hiện ở các địa chỉ ở hàng dưới những ma trận điểm 5x8.còn hàng trên trắng xóa không có hiển thị gì hết.

thay đổi nội dung bởi: namqn, 15-05-2007 lúc 01:18 AM.
friends vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn