PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit Theo dự kiến của Microchip, vào khoảng năm 2011 dsPIC sẽ có doanh số lớn hơn PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 24-11-2008, 10:47 PM   #1
thienmenh03
Nhập môn đệ tử

:
Thắc Mắc Về PWM và Điều Khiển Động cơ DC

Gửi bác namqn và mọi người!
Hiện nay em đang nghiên cứu về cách điều khiển động cơ DC bằng PWM. Em đã đọc qua Tutorial 5 của bác namqn, có vài điều không hiểu mong mọi người và bác namqn giải thích giúp em. Trong Tutorial có nói về việc dùng override và tạo thời gian chết (Dead time) cho chế độ dùng ngõ ra bổ phụ , em chưa rõ là tác dụng của override và việc tạo thời gian deadtime trong việc điều khiển động cơ. Em cũng có tìm hiểu về dead time và hiểu như sau: việc tạo thời gian dead time để tránh hiện tượng trùng dẫn khi điểu khiển động cơ thông qua cầu H, nhưng theo em hiểu thì chỉ cần điều khiển nửa bán cầu H là động cơ hoạt động rồi làm sao có hiện tượng trùng dẫn được, càng tìm hiểu em càng rối.Và cho em hỏi luôn là trong 1 module PWM có PWMH và PWML khi điều khiển động cơ chi cần dùng 1 chân tạo xung, vậy 2 chân đó khác nhau như thế nào khi sử dụng. Mong bác namqn và mọi người giúp đỡ, nếu có hỏi gì sai mong sửa dùm em.
thienmenh03 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn