PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Các ngôn ngữ lập trình khác (CCS C, HT PIC,...)

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 29-11-2008, 11:15 PM   #11
lion
Đệ tử 6 túi

lion's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi longphi_batbai View Post
xin chào các bạn, các anh chị trong diễn đàn picvietnam

em mới bắt đầu làm quen với pic, và đang tập làm bài thực hành điều khiển động cơ dùng pid mà anh Falleaf đã phát động

sau khi tham khảo các luồng về CCS cũng như các TUT trên diễn đàn, em có viết 1 đoạn code dùng ccs để hiển thị tốc độ cần đặt lên 4 led 7 đoạn với hướng làm như sau: khởi đầu hiển thị giá trị 0000, dùng 2 nút INC và DEC lần lượt tăng giảm giá trị ở hàng ngàn, rồi dùng Move để chuyển sang hàng trăm và tiếp tục dùng INC và DEC để tăng giảm giá trị mong muốn....

do mới bắt đầu viết bằng CCS nên tất nhiên code sai nhiều. mong các bạn và các anh chị góp ý giúp em để em có thể học hỏi được nhiều hơn

thank for reading, rất mong được sự hồi âm của các bạn và các anh chị

àh quên, các anh cho em hỏi:

- em định làm 1 chương trình con để đọc giá trị tốc độ từ encoder về timer 0 ở chế độ đếm xung: mỗi khi có ngắt timer 1 thì tính tốc độ động cơ và khi đó gọi 1 hàm con để hiển thị tốc độ vừa tính được lên led 7 đoạn. em ko biết xử lý thế nào? vì khi đó phải quét cả 4 led mà gọi hàm con đó trong ngắt timer 1 thì có vấn đề gì ko. mong các anh giúp giùm em
phương pháp quét led 7 thanh làm cho VDK chỉ bận với công việc quét led liên tục mà ít làm được các việc khác. nếu công việc khác mà mất thời gian quá nâu thì led lại bị nhấp nháy .

phương pháp này chỉ để học mà thực tế chắc chẳng ai dùng . Thường thì người ta dùng thanh ghi dich + chốt đầu ra . VD : 74HC595

dùng IC đệm 74HC595 chỉ mất 3 chân của PIC mà số lượng LED 7 thanh có thể có thể mở rộng bao nhiêu cũng được.

tui đã dùng phương pháp này để điều khiển 103 con LED 7 thanh
lion vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn